Erbium-doped fiber amplifiers (EDFAs) suna amfani da abubuwan da ba kasafai ba kamar erbium (Er3+) azaman matsakaicin haɓakawa.An doped a cikin fiber core a lokacin masana'antu tsari.Ya ƙunshi ɗan guntun fiber (yawanci 10 m ko makamancin haka) da aka yi da gilashi wanda aka ƙara ƙaramin adadin erbium mai sarrafawa azaman dopant a cikin nau'in ion (Er3+).Don haka, fiber na silica yana aiki azaman matsakaiciyar masauki.Dopants ne (erbium) maimakon silica fiber wanda ke ƙayyade tsawon tsayin aiki da ribar bandwidth.EDFAs gabaɗaya suna aiki a cikin yanki mai tsayi na 1550nm kuma suna iya ba da damar wuce 1 Tbps.Don haka, ana amfani da su sosai a cikin tsarin WDM.
Ka'idar fitar da kuzari tana aiki don tsarin haɓakawa na EDFA.Lokacin da dopant (erbium ion) yana cikin yanayi mai ƙarfi, wani abin da ya faru na photon na siginar shigarwa zai motsa shi.Yana sakin wasu daga cikin kuzarinsa zuwa dopant kuma ya dawo zuwa yanayin ƙarancin kuzari (“ƙarfafa watsi”) wanda ya fi kwanciyar hankali.Hoton da ke ƙasa yana nuna ainihin tsarin EDFA.
1.1 Tsarin asali na EDFA
The famfo Laser diode kullum yana samar da siginar gani na tsawon zango (a ko dai 980 nm ko 1480 nm) a babban iko (~ 10-200 mW).Wannan siginar yana haɗe tare da siginar shigarwar haske a cikin ɓangaren erbiumdoped na fiber silica ta hanyar WDM ma'aurata.erbium ions za su sha wannan makamashin siginar famfo kuma su yi tsalle zuwa yanayin jin daɗinsu.Wani ɓangare na siginar hasken fitarwa ana dannawa kuma ana mayar da shi a shigar da laser famfo ta hanyar tacewa da ganowa.Wannan yana aiki azaman hanyar sarrafa ikon amsawa don yin EDFAs azaman amplifiers masu sarrafa kansu.Lokacin da duk electrons ɗin da ake amfani da su suna cinyewa to babu ƙarin haɓakawa.Sabili da haka, tsarin yana daidaitawa ta atomatik saboda ƙarfin gani na EDFA ya kasance kusan akai-akai ba tare da la'akari da juzu'in shigar da wutar lantarki ba, idan akwai.
1.2 Sauƙaƙe tsarin aikin EDFA
Hoton da ke sama yana nuna ƙaƙƙarfan tsarin aiki na EDFA wanda a ciki ana ƙara siginar famfo daga laser zuwa siginar shigarwa (a 1480 nm ko 980 nm) ta hanyar haɗin WDM.
Wannan zane yana nuna ainihin mahimmin ƙarar EDF.Tsayin siginar famfo (tare da ikon famfo na kusan 50mW) shine 1480 nm ko 980 nm.Ana canjawa wani ɓangare na wannan siginar famfo zuwa siginar shigar da kayan gani ta hanyar ƙara kuzari a cikin ɗan gajeren tsayin fiber na Erbium-doped.Yana da fa'idar gani na yau da kullun na kusan 5-15 dB kuma ƙasa da adadi 10 dB amo.Don aikin 1550 nm, yana yiwuwa a sami 30-40 dB riba mai gani.
1.3 Haƙiƙa na zahiri na EDFA
Hoton da ke sama yana nuna sauƙin aiki na EDFA tare da tsarin sa mai amfani lokacin amfani da aikace-aikacen WDM.
Kamar yadda aka nuna, ya haɗa da manyan sassa masu zuwa:
-
Mai keɓewa a wurin shigarwa.Wannan yana kiyaye hayaniyar da EDFA ke haifar daga yadawa zuwa ƙarshen watsawa.
-
Mai haɗa WDM.Yana haɗu da siginar shigar da bayanai na gani mai ƙarancin ƙarfi na 1550nm tare da siginar mai ɗaukar nauyi mai ƙarfi (daga tushen famfo kamar Laser) a tsayin 980 nm.
-
Ƙananan sashe na erbium-doped silica fiber.A zahiri, wannan yana aiki azaman matsakaicin aiki na EDFA.
-
Mai keɓewa a wurin fitarwa.Yana taimakawa wajen hana duk wani siginar gani da ke nunawa baya shiga cikin erbium-doped silica fiber.
Siginar fitarwa ta ƙarshe ita ce siginar bayanan gani mai ƙarfi 1550 nm tare da ragowar siginar famfo mai tsayin 980nm.
Nau'in Erbium-Doped Fiber Amplifiers (EDFAs)
Akwai nau'ikan sifofi guda biyu na Erbium-Doped Fiber Amplifiers (EDFAs):
-
EDFA tare da famfo mai haɗin gwiwa
-
EDFA tare da famfo mai watsawa
Hoton da ke ƙasa yana nuna ƙanƙantar famfo da shirye-shiryen famfo bidirectional waɗanda za a iya amfani da su a cikin tsarin EDFA.
Shirye-shiryen famfo daban-daban
A co-propagating famfo EDFA siffofi da ƙananan fitarwa ikon gani da ƙananan amo;yayin da EDFA mai jujjuyawar famfo yana ba da mafi girman ƙarfin fitarwa amma yana haifar da ƙarar ƙara kuma.A cikin EDFA na kasuwanci na yau da kullun, ana amfani da famfo mai bi-direction tare da haɓakawa lokaci guda da jujjuyawar juzu'i wanda ke haifar da fa'idar gani iri ɗaya.
Aikace-aikacen EDFA azaman haɓakawa, in-line, da pre-amplifier
A cikin aikace-aikacen dogon lokaci na hanyar sadarwar fiber na gani, ana iya amfani da EDFAs azaman ƙara haɓakawa a fitowar mai watsawa na gani, amplifier in-line optical amplifier tare da fiber na gani da kuma pre-amplifier kafin mai karɓa, kamar yadda aka nuna a cikin adadi na sama.
Ana iya lura da cewa an sanya EDFAs a cikin layi a nesa na 20-100 kilomita baya dangane da asarar fiber.Siginar shigar da gani na gani yana a tsawon zangon μm 1.55, yayin da injin famfo lasers ke aiki a tsayin 1.48 μm ko 980 nm.Yawan tsayin fiber na Erbium-doped shine 10-50 m.
Ƙimar Ƙarfafawa a cikin EDFAs
Kamar yadda aka fada a baya, tsarin haɓakawa a cikin EDFA yana dogara ne akan fitar da hayaki mai kama da na laser.Babban makamashi daga siginar famfo na gani (wanda wani Laser ke samarwa) yana burge dopant erbium ions (Er3+) a cikin fiber na silica a matakin makamashi na sama.Siginar bayanai na gani na shigarwa yana motsa sauye-sauyen ions Erbium masu sha'awar zuwa ƙasan makamashi kuma yana haifar da radiation na photon tare da makamashi iri ɗaya, watau, tsayin tsayin siginar shigarwar.
Hoton matakin makamashi: ions Erbium kyauta suna nuna matakan sahihancin rukunin makamashi.Lokacin da Erbium ions aka doped cikin silica fiber, kowane daga cikin makamashi matakan rarrabuwa zuwa wani adadin kusa matakan da alaka don samar da wani makamashi band.
1.4 Tsarin haɓakawa a cikin EDFA
Don samun jujjuyawar yawan jama'a, ions Er3+ suna yin famfo a matsakaicin matakin 2. A cikin hanyar kai tsaye (980-nm famfo), Er3+ ions ana ci gaba da matsawa daga matakin 1 zuwa matakin 3. Yana biye da lalacewa mara haske zuwa matakin 2, daga inda suka faɗo zuwa matakin 1, suna haskaka siginar gani a cikin tsawon zangon da ake so na 1500-1600 nm.Wannan ana kiransa da tsarin haɓaka matakin matakin 3.
Don ƙarin samfuran Erbium-doped, da fatan za a duba cikin gidan yanar gizon mu.
https://www.erbiumtechnology.com/erbium-laser-glasseye-safe-laser-glass/
Imel:devin@erbiumtechnology.com
WhatsApp: +86-18113047438
Fax: + 86-2887897578
Ƙara: No.23, Titin Chaoyang, Titin Xihe, Longquanyi distrcit, Chengdu,610107, China.
Lokacin Sabuntawa: Jul-05-2022